Tuesday, January 2, 2018

การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1


หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การเผยแผ่พระพุทธศาสนา
ชื่อวิชาสังคมศึกษา    ส 22101   กลุ่มสาระการเรียนรู้  สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา พื้นฐาน    ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2    ภาคเรียนที่ 1        เวลา 3  ชั่วโมง
     เรื่อง  การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อน



1.  สาระสำคัญ
พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ตั้งแต่การทำสังคายนา
พระไตรปิฎกครั้งที่ 3 โดยการอุปถัมภ์ของพระเจ้าอโศกมหาราชส่งสมณะทูตคือ พระโสณะเถระและพระอุตตระเถระเข้ามาเผยแผ่พระพุทธศาสนา   พระพุทธศาสนาเป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิตของผู้คนในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เป็นรากฐานของวัฒนธรรม ส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรม ทำให้สังคมในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เกิดความสงบสุข

2.  มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้  
ส 1.1  รู้และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือ
                   ศาสนาที่ตนนับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตาม
                   หลักธรรมเพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
       ตัวชี้วัด
1.1 ม.2/1 อธิบายการเผยแผ่พระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือสู่ประเทศเพื่อนบ้าน

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1.    นำเสนอแนวทางในการส่งเสริมพระพุทธศาสนาในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (k)
2.  ศึกษาทำความเข้าใจการเข้ามาเผยแผ่พระพุทธศาสนาในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (P)
3.  เห็นความสำคัญของพระพุทธศาสนาที่ส่งผลต่อวิถีชีวิต วัฒนธรรม และความเชื่อของผู้คน
ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (A)
3.  สาระการเรียนรู้
(K) ความรู้
1. การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อนบ้าน
2. การนับถือพระพุทธศาสนาของประเทศเพื่อนบ้าน
3. การเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้าสู่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
(P)ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
การจำแนก    การให้เหตุผล   การจัดระบบความคิดเป็นแผนภาพ    การสรุปความรู้   การตอบคำถาม 
          (A)คุณลักษณะอันพึงประสงค์
รักชาติ   ศาสน์   กษัตริย์   มีวินัย   ใฝ่เรียนรู้  มีจิตสาธารณะ
          สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
                   - ความสามารถในการสื่อสาร
                   - ความสามารถในการคิด
                   - ความสามารถในการแก้ปัญหา
                   - ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
          บูรณาการ  ภาษาไทย  การงานอาชีพ 
                   อ่านประวัติความเป็นมาของการเผยแผ่พุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน
                   ศึกษาค้นคว้าจากอินเตอร์เน็ตในความรู้ต่างๆ
          บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
                   ความพอประมาณ
                   มีเหตุผล
                   มีภูมิคุ้มกัน
           
ด้านความรู้ (K)
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยม (A)

ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
1. ทดสอบก่อนเรียน  
2. ซักถามความรู้เรื่อง  
    พระพุทธศาสนาใน
    ประเทศเพื่อนบ้าน
3. ตรวจผลงาน/กิจกรรม
    เป็นรายบุคคลหรือเป็นกลุ่ม 
•  ประเมินพฤติกรรมในการ
    ทำงานเป็นรายบุคคลในด้าน
    ความซื่อสัตย์สุจริต ความวินัย         
   ความใฝ่เรียนรู้ ฯลฯ
ประเมินพฤติกรรมในการ
   ทำงานเป็นรายบุคคลหรือเป็น
   กลุ่มในด้านการสื่อสาร
   การคิด การแก้ปัญหา ฯลฯ

4.  กระบวนการจัดการเรียนรู้การจัดการเรียน                                      เวลา  3  ชั่วโมง

            ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน                                                            
1. ครูให้ทักทายนักเรียน  แนะนำตัวเองให้นักเรียนทราบ ให้นักเรียนจดคำอธิบายรายวิชา  สาระการเรียนรู้/ ตัวชี้วัด    หลังจากนั้นให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-Test) ให้นักเรียนทดสอบพื้นฐานความรู้ก่อนเรื่องการเผยแผ่พุทธศาสนาเข้าสู่ประเทศเพื่อนบ้านจัดกิจกรรมการเรียนหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ขั้นสอน
2. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับความสำคัญของพระพุทธศาสนาต่อประเทศเพื่อนบ้าน แล้วให้นักเรียนสังเกตแผนที่แสดงประเทศในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่มีผู้นับถือพระพุทธศาสนา และครูเล่าการเผยแผ่พระพุทธศาสนาเข้ามาสู่ดินแดนภูมิภาคนี้ให้นักเรียนฟังพร้อมเขียนแผนภาพอธิบายประกอบ
          3. ให้นักเรียนร่วมกันศึกษาการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในพม่า โดยการเล่าประวัติความเป็นมา แล้วร่วมกันแสดงความคิดเห็น และครูสรุปวิวัฒนาการพระพุทธศาสนาในพม่า
สรุปความรู้เป็นแผนภาพ
          4. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 6 กลุ่ม เพื่อศึกษาการเผยแผ่และการนับถือพระพุทธศาสนาในประเทศลาว กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซีย สิงคโปร์ และอินโดนีเซีย โดยครูแจกแบบบันทึกข้อมูล
ให้แต่ละกลุ่มไปบันทึกเพื่อนำเสนอแลกเปลี่ยนประสบการณ์การเรียนรู้ระหว่างกลุ่มในชั่วโมงถัดไป
          5. ครูให้แต่ละกลุ่มที่ได้รับมอบหมายภาระงานออกมานำเสนอความรู้เกี่ยวกับการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้านหน้าชั้นเรียนโดยการส่งตัวแทนออกมารายงานหน้าชั้นเรียน จากนั้นร่วมกันซักถามและแสดงความคิดเห็นร่วมกัน จากนั้นครูเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ถามปัญหา
          ขั้นสรุป
          6. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเปรียบเทียบความเหมือนและความแตกต่างของพระพุทธศาสนาในประเทศไทยกับประเทศเพื่อนบ้านสรุปลงในแผนภาพ
          7  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหา 
8. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1 พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน
          9. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน (Post-Test) เพื่อประเมินผลการเรียนรู้

5.  แหล่งการเรียนรู้ /  สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือแบบเรียน
2.  อินเตอร์เน็ต
3.  รูปภาพปูชนียสถานทางพระพุทธศาสนา
4.  แบบบันทึกข้อมูล เรื่อง พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน
แผนที่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
5.  ใบงานที่ 1 พระพุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน

6.  การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
1. วิธีการวัดและประเมินผล
-  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
-  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
              2. เครื่องมือ
          -    แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
 -   แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
 -   แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
-   แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
           -   แบบประเมินกิจกรรม/ใบงานรายบุคคล
   -  แบบประเมินผลงานกลุ่ม
  -   แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
3. เกณฑ์การประเมิน
     3.1 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน
                        ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน
     3.2 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
                    คะแนน      9-10         ระดับ   ดีมาก
                   คะแนน      7-8 ระดับ   ดี
                   คะแนน      5-6 ระดับ   พอใช้
                                คะแนน      0-4 ระดับ   ควรปรับปรุง
กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
1.       แนะนำหนังสือให้นักเรียนได้ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมหรืออินเตอร์เน็ต ห้องสมุดโรงเรียน
ใบความรู้
เรื่อง  พุทธศาสนาในประเทศเพื่อนบ้าน
ประเทศพม่า : พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าประเทศพม่าครั้งแรกที่เมืองสุธรรมวดีและรุ่งเรืองในสมัยพระเจ้าอนุรุทธทหาราชสถาปนาเมืองพุกามเป็นราชธานี
ปัจจุบัน : ชาวพม่าร้อยละ 90 นับถือพระพุทธศาสนา นิกายเถรวาท
          ประเทศกัมพูชา : พระพุทธศาสนาในยุคแรกเป็นนิกายมหายาน ในยุคอาณาจักรฟูนันพระพุทธศาสนากลับมาฟื้นฟูอีกครั้ง สมัยพระเจ้าหริรักษ์รามาธิบดี โดยพระภิกษุชาวกัมพูชาเข้ามาศึกษาพระพุทธศาสนาในกรุงเทพฯ นำต้นแบบนิกายธรรมยุตเข้าไปเผยแผ่
ปัจจุบัน : สถานการณ์พระพุทธศาสนามีแนวโน้ม
ดีขึ้น มีการจัดตั้งมหาวิทยาลัยสงฆ์ขึ้น คือ มหาวิทยาลัยพระพุทธศาสนาพระสีหนุราช
ประเทศมาเลเซีย : พระพุทธศาสนาเข้าสู่มาเลเซียพุทธ-
ศตวรรษที่ 12 แบบนิกายเถรวาทและนิกายมหายานในอาณาจักรศริวิชัย แต่พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืฮ.
ได้ไม่นานเมื่อผู้ครองนครหันไปนับถือศาสนาอิสลาม
ปัจจุบัน : ยังมีผู้คนเสื้อสายจีนในมาเลเซียนับถือพระ-พุทธศาสนาอย่างเหนียวแน่น และรัฐบาลมาเลเซีย
ประกาศให้วันวิสาขบูชาเป็นวันหยุดราชการ
          ประเทศลาว : พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ลาวในสมัยพระเจ้าฟ้างุ้ม อาณาจักรล้านช้าง โดยนิมนต์พระสงฆ์จากลังกาเข้ามาเผยแผ่ศาสนาครั้งแรก และฟื้นฟูพระพุทธศาสนาหลังสิ้นสุดสงครามโลกโดยศึกษานำแนวทางพระพุทธศาสนาจากประเทศไทยในพ.ศ. 2530
ปัจจุบัน : ลาวมีวัดอยู่ 2,827 วัดพระสงฆ์และสามเณร 15,000 กว่ารูป
          ประเทศเวียดนาม : พระพุทธศาสนาในเวียดนามเป็นแบบนิกายมหายาน โดยเผยแผ่มาจากประเทศจีน และได้เลื่อมลงในยุคการเข้ามาล่าอาณานิคมของชาติตะวันตก
ปัจจุบัน : พระพุทธศาสนามีผู้คนนับถือไม่มากนัก
ชาวเวียดนามรุ่นใหม่นิยมไปเข้ารีดเพื่อนับถือศาสนาคริสต์ แต่ก็มีสหพุทธจักรเวียดนามได้จัดตั้งมหาวิทยาลัยวันฮัน ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัยแห่งพระพุทธศาสนา
          ประเทศสิงคโปร์ : พระพุทธศาสนาในสิงคโปร์เป็นแบบองค์กรต่าง ๆ ในรูปแบบของสังคมสงเคราะห์ ส่วนใหญ่นับถือนิกายมหายาน มีการจัดตั้งองค์กรคณะสงฆ์สิงคโปร์โดยมีวัดโปร์คาร์กซีเป็นศูนย์กลาง    ปัจจุบัน : ชาวสิงคโปร์ยังคงนับถือพระพุทธศาสนาแบบมหายานเป็นส่วนใหญ่
          ประเทศอินโดนีเซีย : พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่เกาะชวาในพุทธศตวรรษที่ 3 สมัยพระเจ้าอโศกมหาราชของอินเดีย และนิกายมหายานมารุ่งเรืองในสมัยอาณาจักรศริวิชัย แต่พระพุทธศาสนาเลื่อมโทรมลงในพุทธศตวรรษที่ 19 พร้อมอาณาจักรศริวิชัย และอาณาจักรมัชปาหิตเรืองอำนาจและกษัตริย์นับถือศาสนาอิสลามทำให้พระพุทธศาสนาเลื่อมลง
ปัจจุบัน : พระพุทธศาสนาในอินโดนีเซียค่อย ๆ ฟื้นฟูโดยส่วนใหญ่จะเป็นชาวจีนที่ประกาศตนเป็นพุทธศาสนิกชนเพิ่มขึ้นทุกปี โดยมีศูนย์รวมที่ปุโรพุทโธ

แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre - Test)

ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย  ×  ทับตัวอักษรหน้าคำตอบที่ถูกต้อง
1. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การนับถือพระพุทธศาสนาในประเทศเวียดนามได้ถูกต้อง
ก. ประชากรร้อยละ 80 นับถือพระพุทธศาสนา
          ข. ชาวเวียดนามนับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายมหายาน
          ค. พระพุทธศาสนานิกายมหายานได้รับอิทธิพลจากทิเบต
ง.  ปัจจุบันพระพุทธศาสนาในเวียดนามได้ล่มสลายลงหลังจากเวียดนามปกครองประเทศแบบคอมมิวนิสต์
2. รูปแบบของพระพุทธศาสนาในประเทศกัมพูชาในปัจจุบันได้รับแนวการปฏิบัติตามแบบพระสงฆ์จากประเทศใด
ก. ประเทศไทย                               ข. ประเทศอินเดีย
ค. ประเทศศรีลังกา                           ง. ประเทศลาว
3. พระพุทธศาสนาได้เผยแผ่เข้าสู่ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวในยุคสมัยใด
ก. ยุคทวารวดี                                 ข. ยุคอาณาจักรศรีวิชัย
          ค. ยุคอาณาจักรล้านช้าง                     ง. ยุคอาณาจักรล้านนา
4. ข้อใดกล่าวถึงเหตุการณ์พระพุทธศาสนาในพม่าไม่ถูกต้อง
ก. พระพุทธศาสนาแบบนิกายเถรวาทเผยแผ่เข้าไปในพม่าเป็นครั้งแรกที่เมืองสะเทิมหรือ
    สุธรรมวดี
          ข. ปัจจุบันชาวพม่านับถือพระพุทธศาสนานิกายมหายานเป็นส่วนใหญ่
          ค. พระเจ้ามินดงได้ฟื้นฟูพระพุทธศาสนาในพม่าโดยทรงเป็นองค์อุปถัมภ์การ
                  ทำสังคายนาครั้งที่ 5
ง. พระมหาเจดีย์ชเวดากองเป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุของพระพุทธเจ้า
5. พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ดินแดนภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ หรือดินแดนสุวรรณภูมิ
    ในช่วงเหตุการณ์ใด
ก. หลังจากการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า
          ข. หลังการแสดงโอวาทปาฏิโมกข์ของพระพุทธเจ้า
          ค. หลังเสร็จสิ้นการทำสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3
ง. ก่อนจะมีการทำการสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3
6. มีหลักฐานใดแสดงให้เห็นว่าพระพุทธศาสนานิกายมหายานเคยเจริญรุ่งเรืองในประเทศ
    อินโดนีเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัยมาก่อน
ก. รูปธรรมจักร                               ข. พระพุทธรูปสลักหินบนเนินเขา
          ค. สถูปเจดีย์ที่พบโดยทั่วไป                   ง. พระวิหารบุโรพุทโธ
7. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การเผยแผ่พระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียไม่ถูกต้อง
ก. พระพุทธศาสนาแบบเถรวาทเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียครั้งแรกในพุทธศตวรรษที่ 3
          ข. พระพุทธศาสนาแบบมหายานเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัย
          ค. คนที่นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นชนเชื้อสายอินเดีย
          ง. ผู้นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นคนเชื้อสายจีน
8. ชาวสิงคโปร์ส่วนใหญ่นับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายใด
ก. ขงจื๊อ                                       ข. เต๋า
          ค. เถรวาท                                    ง. มหายาน
9. ประเทศใดเมื่อเทียบกับจำนวนประชากรแล้วมีผู้นับถือพระพุทธศาสนาน้อยที่สุด
ก. พม่า                                        ข. ลาว
          ค. กัมพูชา                                     ง. อินโดนีเซีย
10. ประเทศใดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้นับถือพระพุทธศาสนาต่างนิกายจากประเทศอื่น
ก. ไทย                                        ข. พม่า
          ค. สิงคโปร์                                    ง. ลาว


แบบทดสอบหลังเรียน (Post - Test)
ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย  ×  ทับตัวอักษรหน้าคำตอบที่ถูกต้อง
1. พระพุทธศาสนาเผยแผ่เข้าสู่ดินแดนภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ หรือดินแดนสุวรรณภูมิในช่วงเหตุการณ์ใด
ก. หลังจากการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า
          ข. หลังการแสดงโอวาทปาฏิโมกข์ของพระพุทธเจ้า
          ค. หลังเสร็จสิ้นการทำสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3
ง. ก่อนจะมีการทำการสังคายนาพระธรรมวินัยครั้งที่ 3
2. ข้อใดกล่าวถึงเหตุการณ์พระพุทธศาสนาในพม่าไม่ถูกต้อง
ก. พระพุทธศาสนาแบบนิกายเถรวาทเผยแผ่เข้าไปในพม่าเป็นครั้งแรกที่เมืองสะเทิมหรือ
    สุธรรมวดี
          ข. ปัจจุบันชาวพม่านับถือพระพุทธศาสนานิกายมหายานเป็นส่วนใหญ่
          ค. พระเจ้ามินดงได้ฟื้นฟูพระพุทธศาสนาในพม่าโดยการทรงเป็นองค์อุปถัมภ์การ
                  ทำสังคายนาครั้งที่ 5
ง. พระมหาเจดีย์ชเวดากองเป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุของพระพุทธเจ้า
3. พระพุทธศาสนาได้เผยแผ่เข้าสู่ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวในยุคสมัยใด
ก. ยุคทวารวดี                                 ข. ยุคอาณาจักรศรีวิชัย
          ค. ยุคอาณาจักรล้านช้าง                     ง. ยุคอาณาจักรล้านนา
4. รูปแบบของพระพุทธศาสนาในประเทศกัมพูชาในปัจจุบันได้รับแนวการปฏิบัติตามแบบ
    พระสงฆ์จากประเทศใด
ก. ประเทศไทย                                ข. ประเทศอินเดีย
          ค. ประเทศศรีลังกา                           ง. ประเทศลาว
5. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การนับถือพระพุทธศาสนาในประเทศเวียดนามได้ถูกต้อง
ก. ประชากรร้อยละ 80 นับถือพระพุทธศาสนา
          ข. ชาวเวียดนามนับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายมหายาน
          ค. พระพุทธศาสนานิกายมหายานได้รับอิทธิพลจากทิเบต
ง. ปัจจุบันพระพุทธศาสนาในเวียดนามได้ล่มสลายลงหลังจากเวียดนามปกครองประเทศแบบคอมมิวนิสต์
6. ข้อใดกล่าวถึงสถานการณ์การเผยแผ่พระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียไม่ถูกต้อง
ก. พระพุทธศาสนาแบบเถรวาทเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียครั้งแรกในพุทธศตวรรษที่ 3
          ข. พระพุทธศาสนาแบบมหายานเผยแผ่เข้าประเทศมาเลเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัย
          ค. คนที่นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นชนเชื้อสายอินเดีย
          ง. ผู้นับถือพระพุทธศาสนาในประเทศมาเลเซียส่วนใหญ่เป็นคนเชื้อสายจีน
7. ชาวสิงคโปร์ส่วนใหญ่นับถือพระพุทธศาสนาแบบนิกายใด
ก. ขงจื๊อ                                       ข. เต๋า
          ค. เถรวาท                                    ง. มหายาน
8. มีหลักฐานใดแสดงให้เห็นว่าพระพุทธศาสนานิกายมหายานเคยเจริญรุ่งเรืองในประเทศ
    อินโดนีเซียในสมัยอาณาจักรศรีวิชัยมาก่อน
ก. รูปธรรมจักร                               ข. พระพุทธรูปสลักหินบนเนินเขา
          ค. สถูปเจดีย์ที่พบโดยทั่วไป                   ง. พระวิหารบุโรพุทโธ
9. ประเทศใดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้นับถือพระพุทธศาสนาต่างนิกายจากประเทศอื่น
ก. พม่า                                        ข. ลาว
          ค. กัมพูชา                                     ง. อินโดนีเซีย
10. ประเทศใดเมื่อเทียบกับจำนวนประชากรแล้วมีผู้นับถือพระพุทธศาสนาน้อยที่สุด
ก. ไทย                                        ข. พม่า
          ค. สิงคโปร์                                    ง. ลาว





เฉลย

แบบทดสอบก่อนเรียน  (Pre-Test)
1. ข                   2. ก                   3. ค                   4. ข                   5. ง
6. ง                   7. ค                   8. ง                   9. ง                   10. ค
 
แบบทดสอบหลังเรียน  (Post-Test)
1. ง                   2. ข                   3. ค                   4. ก                   5. ข
6. ค                   7. ง                   8. ง                   9. ค                   10. ง
 
 












No comments:

Post a Comment