Tuesday, January 2, 2018

ความสำคัญของพระพุทธศาสนาที่เสริมสร้างสิ่งดีงามกับเพื่อนบ้าน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2


หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การเผยแผ่พระพุทธศาสนา
ชื่อวิชาสังคมศึกษา    ส 22101   กลุ่มสาระการเรียนรู้  สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
รายวิชา พื้นฐาน    ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2    ภาคเรียนที่ 1        เวลา 3  ชั่วโมง
เรื่อง   ความสำคัญของพระพุทธศาสนาที่เสริมสร้างสิ่งดีงามกับเพื่อนบ้าน


1.  สาระสำคัญ
          หลักธรรมทางพระพุทธศาสนาที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับประเทศเพื่อนบ้านได้แก่ หลักสาราณียธรรม 6 และหลักสังคหวัตถุ 4

2.  มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้  
ส 1.1  รู้และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนา  
          ที่ตนนับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม
         เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
       ตัวชี้วัด
1.1 ม.2/2 วิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับประเทศเพื่อนบ้าน

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1. อธิบายการวิเคราะห์ความสำคัญของพระพุทธศาสนา ที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับ 
    ประเทศเพื่อนบ้าน (K)
2. ศึกษาและจำแนกหลักธรรมที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับประเทศเพื่อนบ้าน (P)
3. เห็นคุณค่าในการนำหลักธรรมเพื่อนำไปใช้ในการปฏิบัติตนและต่อบุคคลอื่นในการ
                 ดำเนินชีวิตประจำวัน (A)
3.  สาระการเรียนรู้
(k)ความรู้
1.  สาราณียธรรม 6
          2.  สังคหวัตถุ 4
(p)ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
การจำแนก    การให้เหตุผล   การจัดระบบความคิดเป็นแผนภาพ    การสรุปความรู้   การตอบคำถาม
(A)คุณลักษณะอันพึงประสงค์
รักชาติ   ศาสน์   กษัตริย์   มีวินัย   ใฝ่เรียนรู้  มีจิตสาธารณะ
          สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
                   - ความสามารถในการสื่อสาร
                   - ความสามารถในการคิด
                   - ความสามารถในการแก้ปัญหา
                   - ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
         
บูรณาการ
       ภาษาไทย          Æ     ฟัง พูด อ่าน และเขียนเกี่ยวกับความสำคัญของพระพุทธศาสนาในด้าน
                                                      ต่าง ๆ
       การงานอาชีพฯ  Æ      ออกแบบแผ่นพับเพื่อเผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับความสำคัญของพระพุทธ-
                                                      ศาสนาในด้านต่าง ๆ

4.  กระบวนการจัดการเรียนรู้การจัดการเรียนเวลา                             (3ชั่วโมง)          

           ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูนำข่าวพระราชกรณียกิจสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราช-ดำเนินเยือนประเทศพม่า เพื่อติดตามโครงการพระราชทานความช่วยเหลือผู้ประสบภัยพายุนาร์กีสมาอ่านให้นักเรียนฟัง เพื่อเป็นพื้นฐานแนวคิดก่อนนำเข้าสู่บทเรียน จากนั้น ครูให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับพระราชกรณียกิจ โดยครูใช้คำถาม
ขั้นสอน
2. ครูให้นักเรียนศึกษาหลักธรรมของพระพุทธศาสนาที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับประเทศเพื่อนบ้าน โดยครูเขียนหลักธรรมสาราณียธรรม 6 ให้นักเรียนนำเสนอแนวทางการปฏิบัติตนบันทึกนำเสนอครู
3. ครูให้นักเรียนศึกษาหลักธรรมของพระพุทธศาสนาที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับประเทศเพื่อนบ้าน โดยครูเขียนหลักธรรมสังคหวัตถุ 4 ให้นักเรียนนำเสนอแนวทางการปฏิบัติร่วมกัน แล้วครูสรุปแนวคิดการนำเสนอของนักเรียนเขียนอธิบายเป็นแผนภาพบนกระดาน
ขั้นสรุป
4. ให้นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้
หลักธรรมทางพระพุทธศาสนาที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจอันดีกับประเทศเพื่อนบ้าน ได้แก่ หลักสาราณียธรรม 6 และหลักสังคหวัตถุ 4
          5. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คำถามท้าทาย ดังนี้
การที่ประเทศไทยกับประเทศเพื่อนบ้านบางประเทศยังมีความขัดแย้งกัน นักเรียนคิดว่า
เป็นเพราะสาเหตุใด
          6. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 2 การปฏิบัติตามหลักธรรมที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจที่ดีกับประเทศเพื่อนบ้าน
          7. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน  (Post-Test) เพื่อประเมินผลการเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

5.  แหล่งการเรียนรู้ /  สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือแบบเรียน
2.  อินเตอร์เน็ต
3.  ข่าวพระราชกรณียกิจสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
4.  ใบงานที่ 2 การปฏิบัติตามหลักธรรมที่ช่วยเสริมสร้างความเข้าใจที่ดีกับประเทศเพื่อนบ้าน

6.  การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
1. วิธีการวัดและประเมินผล
-  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
-  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
              2. เครื่องมือ
          -    แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
 -   แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
 -   แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
-   แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
           -   แบบประเมินกิจกรรม/ใบงานรายบุคคล
   -  แบบประเมินผลงานกลุ่ม
  -   แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
3. เกณฑ์การประเมิน
     3.1 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน
                        ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน
     3.2 การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
                    คะแนน      9-10         ระดับ   ดีมาก
                   คะแนน      7-8 ระดับ   ดี
                   คะแนน      5-6 ระดับ   พอใช้
                                คะแนน      0-4 ระดับ   ควรปรับปรุง
กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
1.       แนะนำหนังสือให้นักเรียนได้ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมหรืออินเตอร์เน็ต ห้องสมุดโรงเรียน


แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre - Test)


ให้นักเรียนเขียนเครื่องหมาย  ×  ทับตัวอักษรหน้าคำตอบที่ถูกต้อง
1. ข้อใดไม่ใช่ความหมายของหลักธรรม สาราณียธรรม
          ก. ธรรมเป็นที่ตั้งแห่งความปรารถนาดีต่อกัน          ข. ธรรมเป็นที่ตั้งแห่งความสามัคคี
          ค. ธรรมเป็นที่ตั้งหลักการอยู่ร่วมกัน      ง. ธรรมเป็นที่ตั้งแห่งการประกอบความเพียร
2. ข้อใดเป็นความหมายสาธารณโภคิตา ตามความหมายของสาราณียธรรม 6 ที่ปฏิบัติต่อประเทศ    
    เพื่อนบ้าน
ก. พูดจาสร้างสรรค์เป็นมิตรไมตรีกับประเทศเพื่อนบ้าน
          ข. แบ่งปันผลประโยชน์ที่เกิดขึ้นระหว่างประเทศอย่างเป็นธรรม
          ค. มีหลักความประพฤติเสมอกับมิตรประเทศ
          ง. มีความคิดเห็นเป็นไปในแนวเดียวกันระหว่างประเทศ
3. การบริจาคทรัพย์เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากพายุนาร์กีสในประเทศพม่า เป็นการปฏิบัติตาม
    หลักสาราณียธรรม 6 ในข้อใด
ก. เมตตากายกรรม                           ข. เมตตาวจีกรรม
          ค. เมตตามโนกรรม                           ง. สีลสามัญญตา
4. ข้อใดเป็นการปฏิบัติตนตามเมตตามโนกรรมต่อประเทศเพื่อนบ้านตามหลักสาราณียธรรม 6
ก. ไม่ให้ร้ายต่อมิตรประเทศ                            ข. มีจิตปรารถนาดีต่อมิตรประเทศ
          ค. ปฏิบัติตนเคารพกฎหมายประเทศเพื่อนบ้าน       ง. แก้ไขปัญหาระหว่างประเทศด้วยวิธีการทูต
5. การเคารพกฎหมาย กฎระเบียบระหว่างประเทศ มีความเห็นไปในทิศทางเดียวกัน เป็นความหมาย
    ของสาราณียธรรม 6 ในข้อใด
ก. เมตตามโนกรรม                           ข. สาธารณโภคิตา
          ค. ทิฏฐิสามัญญตา                            ง. สีลสามัญญตา
6. หลักธรรมอันเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวน้ำใจของผู้อื่น เป็นการผูกไมตรีเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน
    เป็นความหมายของหลักธรรมในข้อใด
ก. อปริหานิยธรรม 7                         ข. ปาปณิกธรรม 3
          ค. ทิฏฐธัมมิกัตถสังวัตตนิกรรม 4            ง. สังคหวัตถุ 4
7. การอยู่ร่วมสังคมหมู่มาก หลักธรรมสังคหวัตถุ 4 ในข้อใดที่ควรปฏิบัติมากที่สุดเพื่อรักษาน้ำใจ
    ของผู้อื่น
ก. ทาน                                        ข. ปิยวาจา
          ค. อัตถจริยา                                  ง. สมานัตตตา
8. หลักธรรมสังคหวัตถุ 4 กับสาราณียธรรม 6 ในข้อใดไม่สอดคล้องกัน
ก. ทาน : เมตตากายกรรม                   ข. ปิยวาจา : เมตตาวจีกรรม
          ค. อัตถจริยา : สาธารณโภคิตา               ง. สมานัตตตา : เมตตามโนกรรม
9. การประพฤติตนให้เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมีความหมายสอดคล้องกับหลักธรรม
    สังคหวัตถุ 4 ในข้อใด
ก. ทาน                                        ข. ปิยวาจา
          ค. อัตถจริยา                                  ง. สมานัตตตา
10. สมานัตตตา หมายถึง การประพฤติปฏิบัติตนในลักษณะใด
ก. การรู้จักให้ความช่วยเหลือแบ่งปันแก่ผู้อื่น
          ข. การวางตนให้เหมาะกับภาวะของตนเอง
          ค. การประพฤติตนให้เกิดประโยชน์ต่อบุคคลอื่น
          ง. การรู้จักพูดจารักษาน้ำใจต่อบุคคลอื่น



แบบทดสอบหลังเรียน (Post - Test)

1. ข้อใดไม่ใช่ความหมายของหลักธรรมสาราณียธรรม
          ก. ธรรมเป็นที่ตั้งแห่งความปรารถนาดีต่อกัน          ข. ธรรมเป็นที่ตั้งแห่งความสามัคคี
          ค. ธรรมเป็นที่ตั้งหลักการอยู่ร่วมกัน                   ง. ธรรมเป็นที่ตั้งแห่งการประกอบความเพียร
2. การบริจาคทรัพย์เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากพายุนาร์กีสในประเทศพม่า เป็นการปฏิบัติ
    ตามหลักสาราณียธรรม 6 ในข้อใด
ก. เมตตากายกรรม                                     ข. เมตตาวจีกรรม
          ค. เมตตามโนกรรม                                     ง. สีลสามัญญตา
3. ข้อใดเป็นความหมายสาธารณโภคิตา ตามความหมายของสาราณียธรรม 6 ที่ปฏิบัติต่อประเทศ   
    เพื่อนบ้าน
ก. พูดจาสร้างสรรค์เป็นมิตรไมตรีกับประเทศเพื่อนบ้าน
          ข. แบ่งปันผลประโยชน์ที่เกิดขึ้นระหว่างประเทศอย่างเป็นธรรม
          ค. มีหลักความประพฤติเสมอกับมิตรประเทศ
          ง. มีความคิดเห็นเป็นไปในแนวเดียวกันระหว่างประเทศ
4. การเคารพกฎหมาย กฎระเบียบระหว่างประเทศ มีความเห็นไปในทิศทางเดียวกัน เป็นความหมาย
    ของสาราณียธรรม 6 ในข้อใด
ก. เมตตามโนกรรม                                     ข. สาธารณโภคิตา
          ค. ทิฏฐิสามัญญตา                                     ง. สีลสามัญญตา
5. ข้อใดเป็นการปฏิบัติตนตามเมตตามโนกรรมต่อประเทศเพื่อนบ้านตามหลักสาราณียธรรม 6
ก. ไม่ให้ร้ายต่อมิตรประเทศ                            ข. มีจิตปรารถนาดีต่อมิตรประเทศ
          ค. ปฏิบัติตนเคารพกฎหมายประเทศเพื่อนบ้าน       ง. แก้ไขปัญหาระหว่างประเทศด้วยวิธีการทูต
6. หลักธรรมอันเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวน้ำใจของผู้อื่น เป็นการผูกไมตรีเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน
    เป็นความหมายของหลักธรรมในข้อใด
ก. อปริหานิยธรรม 7                                   ข. ปาปณิกธรรม 3
          ค. ทิฏฐธัมมิกัตถสังวัตตนิกรรม 4                     ง. สังคหวัตถุ 4
7. หลักธรรมสังคหวัตถุ 4 กับสาราณียธรรม 6 ในข้อใดไม่สอดคล้องกัน
ก. ทาน : เมตตากายกรรม                             ข. ปิยวาจา : เมตตาวจีกรรม
          ค. อัตถจริยา : สาธารณโภคิตา                        ง. สมานัตตตา : เมตตามโนกรรม
8. การประพฤติตนให้เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมีความหมายสอดคล้องกับหลักธรรม
    สังคหวัตถุ 4 ในข้อใด
ก. ทาน                                                 ข. ปิยวาจา
          ค. อัตถจริยา                                            ง. สมานัตตตา
9. สมานัตตตา หมายถึง การประพฤติปฏิบัติตนในลักษณะใด
ก. การรู้จักให้ความช่วยเหลือแบ่งปันแก่ผู้อื่น
          ข. การวางตนให้เหมาะกับภาวะของตนเอง
          ค. การประพฤติตนให้เกิดประโยชน์ต่อบุคคลอื่น
          ง. การรู้จักพูดจารักษาน้ำใจต่อบุคคลอื่น
10. การอยู่ร่วมสังคมหมู่มาก หลักธรรมสังคหวัตถุ 4 ในข้อใดที่ควรใช้ปฏิบัติมากที่สุดเพื่อรักษา
      น้ำใจของผู้อื่น
ก. ทาน                                                 ข. ปิยวาจา
          ค. อัตถจริยา                                            ง. สมานัตตตา


เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน  (Pre-Test)
1. ง                   2. ข                   3. ก                   4. ข                   5. ค
6. ง                   7. ข                   8. ง                   9. ค                   10. ข
 

เฉลยแบบทดสอบหลังเรียน  (Post-Test)
1. ง                   2. ก                   3. ข                   4. ค                   5. ข
6. ง                   7. ง                   8. ค                   9. ข                   10. ข
 
 






No comments:

Post a Comment